Tin Tức

Có phải thực hiện công chứng, chứng thực khi mua bán chung cư?

Về vấn đề này, Báo được biết như sau: Điều 122 Luật Nhà ở 2014 quy định trường hợp mua bán nhà ở thương mại, kể cả nhà chung cư thì khi mua bán phải công chứng, chứng thực. bán.

Chú thích ảnh
Công chứng hợp đồng mua bán căn hộ chung cư cần những thủ tục gì?

Nhà chung cư (hay còn gọi là nhà chung cư), theo quy định tại khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 quy định: “Căn hộ chung cư là nhà ở từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi chung, cầu thang bộ, sở hữu riêng, sở hữu chung và hệ thống công trình kết cấu hạ tầng chung cho hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm cả nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư hỗn hợp để ở và kinh doanh ”.

Nhiều người khi mua bán căn hộ chung cư nhưng không biết có cần công chứng hợp đồng mua bán căn hộ chung cư hay không? Thực tế, điều này đã được quy định rõ tại Điều 122, Luật Nhà ở 2014. Theo đó, trường hợp mua bán nhà ở thương mại, trong đó có nhà chung cư thì khi mua bán phải có công chứng, chứng thực. Trừ những trường hợp dưới đây không cần công chứng hợp đồng mua bán nhà. Cụ thể là mua bán nhà thuộc sở hữu nhà nước; mua bán nhà ở xã hội, nhà ở tái định cư.

Hợp đồng mua bán căn hộ chung cư được quy định tại Mẫu số 01 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 02/2022 / NĐ-CP (theo Khoản 1 Điều 6 Nghị định này).

Trước khi công chứng hợp đồng mua bán nhà, người dân chuẩn bị các loại giấy tờ, bao gồm:

– Phiếu yêu cầu công chứng (theo mẫu của Phòng / Phòng công chứng).

– Giấy tờ tùy thân như: Thẻ căn cước công dân (CCCD) / hộ chiếu còn hiệu lực, sổ hộ khẩu, đăng ký kết hôn hoặc giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, bản án / quyết định ly hôn đã có hiệu lực pháp luật …

– Sổ hồng (nếu nhà chung cư đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở) hoặc biên bản bàn giao nhà hoặc các giấy tờ khác có giá trị tương đương.

– Hợp đồng ủy quyền (nếu có).

Sau đó, người dân đến phòng công chứng / phòng công chứng để công chứng hợp đồng mua bán căn hộ chung cư. Hiện tại, phí công chứng hợp đồng mua bán căn hộ chung cư được tính theo giá trị tài sản theo Thông tư 257/2016 / TT-BTC.



Nguồn: https://baotintuc.vn/nha-dat/co-phai-thuc-hien-cong-chung-chung-thuc-khi-mua-ban-chung-cu-20220508164307283.htm

Tin Tức 7S

Tin tức 7s: Cập nhật tin nóng online Việt Nam và thế giới mới nhất trong ngày, tin nhanh thời sự, chính trị, xã hội hôm nay, tin tức chính thống VN.Cập nhật tin tức 24/7: Giải trí, Thể thao...tại Việt Nam & Thế giới hàng ngày. Thông tin, hình ảnh, video clip HOT cập nhật nhanh & tin cậy nhất.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Back to top button